19008698
Newvision Law

Newvision law

Hỏi luật sư - Chi tiết tin
Có được chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở khi chưa hết hạn hợp đồng thuê ?
10/14/2015 3:11:01 PM

Theo luật sư tôi có được chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở khi chưa hết hạn hợp đồng thuê ?

Câu hỏi:
 
Năm 2008, tôi thuê nhà của anh A để làm nhà ở trong thời hạn 3 năm nhưng đến nay, ngôi nhà thuê đã bị xuống cấp trầm trọng. Tôi đã nhiều lần yêu cầu anh A tiến hành sửa chữa nhưng anh A vẫn không tiến hành sửa chữa, nên đã gây rất nhiều khó khăn cho sinh hoạt của gia đình tôi. Xin cho hỏi, tôi có quyền chấm dứt Hợp đồng thuê nhà trước thời hạn với anh A không? Tôi có phải bồi thường thiệt hại cho anh A hay không? (Bùi Văn Thành - Quận Long Biên, Hà Nội)
 
Trả lời:
 
Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến công ty Luật Newvision. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

 
Tại Khoản 2, Điều 103 Luật Nhà ở năm 2005 quy định: “2. Bên thuê nhà ở có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở khi bên cho thuê nhà ở có một trong các hành vi sau đây: a) Không sửa chữa nhà ở khi nhà ở có hư hỏng nặng...”; và theo Tiểu mục 3, Mục VI quy định về các trường hợp được chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở - Phụ lục số 9 (Mẫu hợp đồng thuê nhà ở) Ban hành kèm theo Nghị định số 90/2006/NĐ-CP, ngày 06/09/2006 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở quy định: “...3. Nhà ở cho thuê phải phá dỡ do bị hư hỏng nặng có nguy cơ sập đổ hoặc do thực hiện quy hoạch xây dựng của Nhà nước...”.
 
Mặt khác, theo Khoản 3, 4 Điều 103 Luật Nhà ở năm 2005 quy định:“3. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở phải thông báo cho bên kia biết trước ít nhất một tháng, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác. 4. Bên đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở vi phạm quy định tại khoản 3 Điều này, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật”.
 
Căn cứ vào quy định trên, vì anh A (Bên cho thuê nhà) đã có hành vi “không sửa chữa nhà ở khi nhà ở có hư hỏng nặng” nên bạn (Bên thuê nhà) có quyền đơn phương chấm dứt Hợp đồng thuê nhà ở mà không phải bồi thường cho anh A. Tuy nhiên, nếu giữa bạn và anh A có thoả thuận về thời hạn báo trước khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng, thì bạn có nghĩa vụ phải báo trước cho anh A theo đúng thoả thuận đó; hoặc ít nhất một tháng, nếu giữa các bên không có thảo thuận về thời hạn báo trước.
 
 
Luật sư Nguyễn Văn Tuấn - Công ty Luật Newvision
 
 

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn     Hãy liên ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

     Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law

     Địa chỉ:  Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

     Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn 

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

    Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn 

      

 

Hỗ trợ trực tuyến
Luật Sư Tuấn
Luật Sư Tuấn
0985 928 544
Trợ Lý Luật Sư
Trợ Lý Luật Sư
0936 883 990
Hỗ Trợ Giải Đáp 24/7
Hỗ Trợ Giải Đáp 24/7
0918 368 772
Thông tin liên hệ

 

Luật sư nguyễn văn Tuấn

 Luật Sư Tuấn “Thành công của khách hàng chính là thành công của tôi”

  Địa chỉ: Số 5/24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội.

  Hotline 24/7 : 1900.8698

  Email: hanoi1@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

 

Các tin mới nhất
Luật sư Tuấn tặng quà cho học sinh nghèo vượt khó tại h.Con Cuông Luật sư Tuấn tặng quà cho học sinh nghèo vượt khó tại h.Con Cuông
Hãng Luật TGS trợ giúp pháp lý thành công tại tỉnh Nghệ An Hãng Luật TGS trợ giúp pháp lý thành công tại tỉnh Nghệ An
Bảo vệ trẻ em trong những vụ án xâm hại tình dục như thế nào ? Bảo vệ trẻ em trong những vụ án xâm hại tình dục như thế nào ?
Phát hiện con mình bị xâm hại, tôi phải làm gì? Phát hiện con mình bị xâm hại, tôi phải làm gì?
Người bào chữa phát biểu trước hay bị cáo phát biểu lời bào chữa trước? Người bào chữa phát biểu trước hay bị cáo phát biểu lời bào chữa trước?
Luật sư Nguyễn  Văn Tuấn đại diện khởi kiện Trưởng công an thành phố Uông Bí Luật sư Nguyễn Văn Tuấn đại diện khởi kiện Trưởng công an thành phố Uông Bí
Bảo tàng tư nhân mang tên Phan Thị Ngọc Mỹ lớn nhất Việt Nam Bảo tàng tư nhân mang tên Phan Thị Ngọc Mỹ lớn nhất Việt Nam
Ham vé máy bay giá rẻ, nhiều người nhận trái đắng Ham vé máy bay giá rẻ, nhiều người nhận trái đắng
 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời Kênh QPVN về quyền lợi người tiêu dùng Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời Kênh QPVN về quyền lợi người tiêu dùng
Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời trước cơ quan báo trí về việc cổ phần hóa hãng phim truyện Việt Nam Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời trước cơ quan báo trí về việc cổ phần hóa hãng phim truyện Việt Nam
Luật sư Tuấn tư vấn  đăng ký bảo hộ độc quyền sáng chế “Máy sấy tiêu ngũ sắc” Luật sư Tuấn tư vấn đăng ký bảo hộ độc quyền sáng chế “Máy sấy tiêu ngũ sắc”
 Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù? Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù?
Đăng ký nhãn hiệu bản lề AAA Đăng ký nhãn hiệu bản lề AAA
 Luật sư Tuấn tham dự hội thảo liên kết hợp tác Luật sư Tuấn tham dự hội thảo liên kết hợp tác
Ý kiến của Luật sư Tuấn về việc tử tù có được phép kết hôn không? Ý kiến của Luật sư Tuấn về việc tử tù có được phép kết hôn không?
© Copyright 2014 Newvision. All rights reserved. Developed by Livesoft