19008698
Newvision Law

Newvision law

Hỏi luật sư - Chi tiết tin
Để không phải là “Kiến” kiện “Khoai”
10/14/2015 4:42:59 PM

Với đầu đề ““Kiến” kiện “Khoai””, một tờ báo đặt vấn đề: Có hay không việc Trưởng Ban Quản lý di tích biến tiền công đức thành của riêng?


Câu hỏi:

Với đầu đề ““Kiến” kiện “Khoai””, một tờ báo đặt vấn đề: Có hay không việc Trưởng Ban Quản lý di tích biến tiền công đức thành của riêng? Sự việc như sau:


Ngày 2/4/2013, UBND thị xã Chí Linh, tỉnh Hải Dương nhận được đơn của ông Phạm Khắc Hảo tố cáo (TC) ông Nguyễn Văn Sông, Trưởng Ban Quản lý di tích Chí Linh có dấu hiệu cố ý làm trái nguyên tắc tài chính với mục đích tư lợi.


Ngày 5/7/2013, Chủ tịch UBND thị xã Chí Linh có Văn bản số 374/KL-UBND kết luận nội dung TC, nhưng không gửi văn bản này tới người TC.


Cùng ngày 5/7/2013, thừa lệnh Chủ tịch UBND, Chánh Văn phòng HĐND và UBND thị xã ký Văn bản số 373/UBND-TTr thông báo kết quả giải quyết đơn TC gửi ông Phạm Khắc Hảo (người TC) biết. Người TC thắc mắc: “Vì sao không nhận được Kết luận nội dung TC” thì được một người có thẩm quyền giải thích: “Thông báo số 373/UBND-TTr do Chánh Văn phòng ký là văn bản kết luận của Chủ tịch UBND thị xã Chí Linh”. Chính quyền thị xã còn trích dẫn khoản 2 Điều 26 Luật TC để khẳng định rằng họ đã làm "đúng pháp luật", tức là, chỉ cần gửi "thông báo kết quả giải quyết TC" mà không phải gửi "kết luận nội dung TC" đến người TC.


Vẫn theo ông Hảo, nội dung Thông báo số 373/UBND-TTr thể hiện sự bao che của UBND thị xã đối với vi phạm của ông Trưởng Ban Quản lý di tích Chí Linh. Một dẫn chứng: Thông báo 373/UBND-TTr khẳng định Ban Quản lý di tích Chí Linh “nhiều lần mở két thiếu thành phần theo Quy chế vẫn được tiến hành, như vậy, Ban đã vi phạm Quy chế kiểm két đã ban hành”, nhưng lại vội vã kết luận: Không có việc ông Trưởng Ban Quản lý di tích biến tiền công đức thành của riêng!

Người TC có quyền được nhận kết luận TC không? Trong trường hợp người TC cho rằng Chủ tịch UBND thị xã bao che cho tham nhũng thì họ nên làm gì để tránh xảy ra tình trạng “Kiến” kiện “Khoai”?

 

Trả lời:

Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến công ty Luật Newvision. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:



1. “Kết luận nội dung TC” và “thông báo kết quả giải quyết TC” là hai loại văn bản khác nhau. Tại khoản 1 Điều 26 Luật TC quy định: “Người giải quyết TC phải gửi kết luận nội dung TC cho người bị TC”. Như vậy, gửi "kết luận nội dung TC" cho người bị TC là việc bắt buộc phải làm.


Khoản 2 Điều 26 Luật TC không hề quy định người TC đã nhận được “thông báo kết quả giải quyết TC” thì không được phép nhận “kết luận nội dung TC”, mà quy định như sau: “Trong trường hợp người TC có yêu cầu thông báo kết quả giải quyết TC thì người giải quyết TC gửi thông báo bằng văn bản về kết quả giải quyết TC cho người TC. Thông báo kết quả giải quyết TC phải nêu rõ kết luận nội dung TC, việc xử lý người bị TC, trừ những nội dung thuộc bí mật Nhà nước”. Như vậy, việc trích dẫn khoản 2 Điều 26 Luật TC để cho rằng UBND chỉ cần gửi “thông báo kết quả giải quyết TC” mà không cần phải gửi “kết luận nội dung TC” đến người TC, là không đúng.



2. Nhiều lần mở két “thiếu thành phần theo quy chế” là dấu hiệu chứng tỏ sự bất minh, cần phải “truy xét” tiếp, thậm chí, không loại trừ hành vi vi phạm của người bị TC có dấu hiệu hình sự. Trong trường hợp này, căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 25 Luật TC, người có thẩm quyền giải quyết TC phải “chuyển ngay hồ sơ vụ việc cho cơ quan điều tra hoặc viện kiểm sát có thẩm quyền để giải quyết theo quy định của pháp luật”. Nhưng, UBND thị xã đã không làm như vậy mà kết luận: Không có việc ông Trưởng Ban Quản lý di tích biến tiền công đức thành của riêng, là vội vàng, không thuyết phục.



3. Người TC cho rằng người giải quyết TC (Chủ tịch UBND thị xã) bao che tham nhũng thì họ nên làm gì để tránh tình trạng “Kiến” kiện “Khoai”?


Điều 27 Luật TC quy định về việc "TC tiếp, giải quyết vụ việc TC tiếp". Cụ thể, nếu có căn cứ cho rằng việc giải quyết TC không đúng pháp luật, thì người TC “có quyền TC tiếp với người đứng đầu cơ quan cấp trên trực tiếp của người có trách nhiệm giải quyết TC” (khoản 1).



Ở vụ này, cấp trên trực tiếp của người có trách nhiệm giải quyết TC (Chủ tịch UBND thị xã Chí Linh) là Chủ tịch UBND tỉnh Hải Dương.

Trân trọng!

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn     Hãy liên ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

     Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law

     Địa chỉ:  Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

     Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn 

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

    Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn 

      

 

Hỗ trợ trực tuyến
Luật Sư Tuấn
Luật Sư Tuấn
0985 928 544
Trợ Lý Luật Sư
Trợ Lý Luật Sư
0936 883 990
Hỗ Trợ Giải Đáp 24/7
Hỗ Trợ Giải Đáp 24/7
0918 368 772
Thông tin liên hệ

 

Luật sư nguyễn văn Tuấn

 Luật Sư Tuấn “Thành công của khách hàng chính là thành công của tôi”

  Địa chỉ: Số 5/24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội.

  Hotline 24/7 : 1900.8698

  Email: hanoi1@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

 

Các tin mới nhất
Luật sư Tuấn tặng quà cho học sinh nghèo vượt khó tại h.Con Cuông Luật sư Tuấn tặng quà cho học sinh nghèo vượt khó tại h.Con Cuông
Hãng Luật TGS trợ giúp pháp lý thành công tại tỉnh Nghệ An Hãng Luật TGS trợ giúp pháp lý thành công tại tỉnh Nghệ An
Bảo vệ trẻ em trong những vụ án xâm hại tình dục như thế nào ? Bảo vệ trẻ em trong những vụ án xâm hại tình dục như thế nào ?
Phát hiện con mình bị xâm hại, tôi phải làm gì? Phát hiện con mình bị xâm hại, tôi phải làm gì?
Người bào chữa phát biểu trước hay bị cáo phát biểu lời bào chữa trước? Người bào chữa phát biểu trước hay bị cáo phát biểu lời bào chữa trước?
Luật sư Nguyễn  Văn Tuấn đại diện khởi kiện Trưởng công an thành phố Uông Bí Luật sư Nguyễn Văn Tuấn đại diện khởi kiện Trưởng công an thành phố Uông Bí
Bảo tàng tư nhân mang tên Phan Thị Ngọc Mỹ lớn nhất Việt Nam Bảo tàng tư nhân mang tên Phan Thị Ngọc Mỹ lớn nhất Việt Nam
Ham vé máy bay giá rẻ, nhiều người nhận trái đắng Ham vé máy bay giá rẻ, nhiều người nhận trái đắng
 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời Kênh QPVN về quyền lợi người tiêu dùng Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời Kênh QPVN về quyền lợi người tiêu dùng
Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời trước cơ quan báo trí về việc cổ phần hóa hãng phim truyện Việt Nam Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời trước cơ quan báo trí về việc cổ phần hóa hãng phim truyện Việt Nam
Luật sư Tuấn tư vấn  đăng ký bảo hộ độc quyền sáng chế “Máy sấy tiêu ngũ sắc” Luật sư Tuấn tư vấn đăng ký bảo hộ độc quyền sáng chế “Máy sấy tiêu ngũ sắc”
 Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù? Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù?
Đăng ký nhãn hiệu bản lề AAA Đăng ký nhãn hiệu bản lề AAA
 Luật sư Tuấn tham dự hội thảo liên kết hợp tác Luật sư Tuấn tham dự hội thảo liên kết hợp tác
Ý kiến của Luật sư Tuấn về việc tử tù có được phép kết hôn không? Ý kiến của Luật sư Tuấn về việc tử tù có được phép kết hôn không?
© Copyright 2014 Newvision. All rights reserved. Developed by Livesoft