19008698
Newvision Law

Newvision law

Hỏi luật sư - Chi tiết tin
Không có giấy tờ về đất đai có được cấp sổ đỏ không ?
8/19/2016 4:26:19 PM

Gia đình ông Nguyễn Thanh Xuân thường trú tại thôn Ngọc, xã Lạc Đạo, huyện Văn Lâm, tỉnh Hưng Yên...

 

Câu hỏi: Gia đình ông Nguyễn Thanh Xuân thường trú tại thôn Ngọc, xã Lạc Đạo, huyện Văn Lâm, tỉnh Hưng Yên đang sử dụng 1 thửa đất 1.300 m2  để canh tác, trồng hoa màu, sản xuất nông nghiệp lâu dài và ổn định từ năm 2006 đến nay, thửa đất này không có giấy tờ và không bị tranh chấp. Ông Xuân hỏi, gia đình ông có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) đối với thửa đất này không?

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Không có giấy tờ về đất đai có được cấp sổ đỏ không ?

Giải đáp:

          Luật sư Nguyễn Văn Tuấn công ty TNHH NewVision Law xin trả lời câu hỏi của ông Xuân như sau:

-        Theo khoản 16 Điều 3 Luật đất đai năm 2013 quy định: giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (hay còn gọi là sổ đỏ) là chứng thư pháp lý được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp để xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

-        Theo khoản 1 Điều 101 Luật đất đai năm 2013 đề cập về vấn đề cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định như sau: Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật đất đai năm 2013 có hiệu lực (ngày 1/7/2014) mà không có các loại giấy tờ như giấy tờ về quyền được sử dụng đất, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp trước ngày 15 tháng 10 năm 1993; giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất và một số giấy tờ khác quy định tại Điều 100 Luật đất đai năm 2013; có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp,… tại vùng có điều kiện kinh tế khó khăn, đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định và không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

-        Theo khoản 1 Điều 21 Nghị định số 43 năm 2014 NĐ-CP ngày 15/5/2014 quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai thì: sử dụng đất ổn định được hiểu là việc sử dụng đất liên tục vào một mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc đến thời điểm quyết định thu hồi đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, tài sản khác gắn liền với đất.

          Như vậy, dựa vào các căn cứ pháp lý nêu trên thì gia đình ông Nguyễn Thanh Xuân hoàn toàn đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu ông Nguyễn Thanh Xuân đến Ủy bản nhân dân xã Lạc Đạo xin xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp. Trên thực tế, thửa đất 1.300 m2 của gia đình ông Nguyễn Thanh Xuân đang sử dụng ổn định và không có tranh chấp xảy ra nên việc xin xác nhận của xã Lạc Đạo không hề khó khăn. Và theo khoản 3 Điều 17 Luật đất đai năm 2013 gia đình ông Nguyễn Thanh Xuân sẽ được nhà nước trao quyền sử dụng đất thông qua hình thức công nhận quyền sử dụng đất.

          Trân trọng !

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

     Hãy liên ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

     Phòng Tư Vấn Pháp Luật - VP Luật Newvision Law

     Địa chỉ:  Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

     Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn 

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

    Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn 

 
Hỗ trợ trực tuyến
Luật Sư Tuấn
Luật Sư Tuấn
0985 928 544
Trợ Lý Luật Sư
Trợ Lý Luật Sư
0936 883 990
Hỗ Trợ Giải Đáp 24/7
Hỗ Trợ Giải Đáp 24/7
0918 368 772
Thông tin liên hệ

 

Luật sư nguyễn văn Tuấn

 Luật Sư Tuấn “Thành công của khách hàng chính là thành công của tôi”

  Địa chỉ: Số 5/24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội.

  Hotline 24/7 : 1900.8698

  Email: hanoi1@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

 

Các tin mới nhất
Luật sư Tuấn tặng quà cho học sinh nghèo vượt khó tại h.Con Cuông Luật sư Tuấn tặng quà cho học sinh nghèo vượt khó tại h.Con Cuông
Hãng Luật TGS trợ giúp pháp lý thành công tại tỉnh Nghệ An Hãng Luật TGS trợ giúp pháp lý thành công tại tỉnh Nghệ An
Bảo vệ trẻ em trong những vụ án xâm hại tình dục như thế nào ? Bảo vệ trẻ em trong những vụ án xâm hại tình dục như thế nào ?
Phát hiện con mình bị xâm hại, tôi phải làm gì? Phát hiện con mình bị xâm hại, tôi phải làm gì?
Người bào chữa phát biểu trước hay bị cáo phát biểu lời bào chữa trước? Người bào chữa phát biểu trước hay bị cáo phát biểu lời bào chữa trước?
Luật sư Nguyễn  Văn Tuấn đại diện khởi kiện Trưởng công an thành phố Uông Bí Luật sư Nguyễn Văn Tuấn đại diện khởi kiện Trưởng công an thành phố Uông Bí
Bảo tàng tư nhân mang tên Phan Thị Ngọc Mỹ lớn nhất Việt Nam Bảo tàng tư nhân mang tên Phan Thị Ngọc Mỹ lớn nhất Việt Nam
Ham vé máy bay giá rẻ, nhiều người nhận trái đắng Ham vé máy bay giá rẻ, nhiều người nhận trái đắng
 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời Kênh QPVN về quyền lợi người tiêu dùng Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời Kênh QPVN về quyền lợi người tiêu dùng
Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời trước cơ quan báo trí về việc cổ phần hóa hãng phim truyện Việt Nam Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời trước cơ quan báo trí về việc cổ phần hóa hãng phim truyện Việt Nam
Luật sư Tuấn tư vấn  đăng ký bảo hộ độc quyền sáng chế “Máy sấy tiêu ngũ sắc” Luật sư Tuấn tư vấn đăng ký bảo hộ độc quyền sáng chế “Máy sấy tiêu ngũ sắc”
 Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù? Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù?
Đăng ký nhãn hiệu bản lề AAA Đăng ký nhãn hiệu bản lề AAA
 Luật sư Tuấn tham dự hội thảo liên kết hợp tác Luật sư Tuấn tham dự hội thảo liên kết hợp tác
Ý kiến của Luật sư Tuấn về việc tử tù có được phép kết hôn không? Ý kiến của Luật sư Tuấn về việc tử tù có được phép kết hôn không?
© Copyright 2014 Newvision. All rights reserved. Developed by Livesoft