19008698
Newvision Law

Newvision law

Hỏi luật sư - Chi tiết tin
Trường hợp bên nhận chuyển nhượng được bồi thường khi thu hồi đất
10/14/2015 4:44:54 PM

Giấy chuyển nhượng đất được ông Phó trưởng thôn lúc bấy giờ xác nhận, không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền

Câu hỏi :

 

Ngày 19/6/2002, ông Nguyễn Văn T. nhận chuyển nhượng từ bà Trần Thị B. quyền sử dụng 300m2 đất nông nghiệp với số tiền 7.300.000 đồng. Giấy chuyển nhượng đất được ông Phó trưởng thôn lúc bấy giờ xác nhận, không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền.

Từ đó trở đi, ông T. thực hiện đầy đủ nghĩa vụ theo quy định của Nhà nước đối với thửa đất mà mình nhận chuyển nhượng, nhưng bên chuyển nhượng đất vẫn giữ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (với nhiều thửa đất, trong đó có thửa đã chuyển nhượng cho ông T.). Do vậy, khi đất bị thu hồi để thực hiện dự án, ông Nguyễn Văn T. có thể gặp khó khăn trong việc nhận tiền bồi thường vì chưa có "sổ đỏ" trong tay, nếu bị bên chuyển nhượng "gây khó". Trường hợp này xảy ra thì xử lý thế nào? (Nguyễn Minh Hồng, Hà Nội)

 

Trả lời:

Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến công ty Luật Newvision. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Căn cứ khoản 1 Điều 11 Nghị định 84/2007/NĐ-CP, người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trước ngày 1/7/2004 mà chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng có giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của bên chuyển quyền (không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc chuyển quyền) thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà không phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai 2003 (tức là giấy tờ về chuyển quyền sử dụng đất trường hợp này không cần phải qua thủ tục công chứng hoặc chứng thực tại UBND cấp phường, xã). Theo đó, hộ gia đình ông T đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên được hưởng khoản bồi thường đối với diện tích đất mà họ đã nhận chuyển nhượng vào năm 2002 (trước ngày 1/7/2004).

Trong trường hợp bên chuyển quyền “gây khó khăn” cho bên nhận chuyển quyền, thì cơ quan có thẩm quyền là UBND cấp huyện “quyết định huỷ giấy chứng nhận đã cấp cho bên chuyển quyền nếu bên chuyển quyền không nộp giấy chứng nhận; nếu bên chuyển quyền nộp giấy chứng nhận thì chỉnh lý hoặc cấp mới giấy chứng nhận theo hướng dẫn của Bộ Tài nguyên và Môi trường” (theo điểm c khoản 2 Điều 11 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP).

Như vậy, hộ gia đình ông Nguyễn Văn T thuộc diện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đồng thời được bồi thường khi thửa đất mà họ đã nhận chuyển nhượng (từ trước 1/7/2004) bị thu hồi. Tuy nhiên, nếu dự án đầu tư (có nhu cầu thu hồi đất của hộ này) cần thực hiện ngay, thì không nhất thiết phải trải qua trình tự cấp “sổ đỏ” (như vậy cũng là để bớt đi một bước trung gian không cần thiết); và đương nhiên, hộ gia đình ông T được nhận khoản bồi thường là phù hợp quy định của pháp luật

Trân trọng!

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn     Hãy liên ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

     Phòng Sở hữu Trí Tuệ - VP Luật Newvision Law

     Địa chỉ:  Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

     Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn 

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

    Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn 

      

 

Hỗ trợ trực tuyến
Luật Sư Tuấn
Luật Sư Tuấn
0985 928 544
Trợ Lý Luật Sư
Trợ Lý Luật Sư
0936 883 990
Hỗ Trợ Giải Đáp 24/7
Hỗ Trợ Giải Đáp 24/7
0918 368 772
Thông tin liên hệ

 

Luật sư nguyễn văn Tuấn

 Luật Sư Tuấn “Thành công của khách hàng chính là thành công của tôi”

  Địa chỉ: Số 5/24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội.

  Hotline 24/7 : 1900.8698

  Email: hanoi1@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

 

Các tin mới nhất
Luật sư Tuấn tặng quà cho học sinh nghèo vượt khó tại h.Con Cuông Luật sư Tuấn tặng quà cho học sinh nghèo vượt khó tại h.Con Cuông
Hãng Luật TGS trợ giúp pháp lý thành công tại tỉnh Nghệ An Hãng Luật TGS trợ giúp pháp lý thành công tại tỉnh Nghệ An
Bảo vệ trẻ em trong những vụ án xâm hại tình dục như thế nào ? Bảo vệ trẻ em trong những vụ án xâm hại tình dục như thế nào ?
Phát hiện con mình bị xâm hại, tôi phải làm gì? Phát hiện con mình bị xâm hại, tôi phải làm gì?
Người bào chữa phát biểu trước hay bị cáo phát biểu lời bào chữa trước? Người bào chữa phát biểu trước hay bị cáo phát biểu lời bào chữa trước?
Luật sư Nguyễn  Văn Tuấn đại diện khởi kiện Trưởng công an thành phố Uông Bí Luật sư Nguyễn Văn Tuấn đại diện khởi kiện Trưởng công an thành phố Uông Bí
Bảo tàng tư nhân mang tên Phan Thị Ngọc Mỹ lớn nhất Việt Nam Bảo tàng tư nhân mang tên Phan Thị Ngọc Mỹ lớn nhất Việt Nam
Ham vé máy bay giá rẻ, nhiều người nhận trái đắng Ham vé máy bay giá rẻ, nhiều người nhận trái đắng
 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời Kênh QPVN về quyền lợi người tiêu dùng Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời Kênh QPVN về quyền lợi người tiêu dùng
Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời trước cơ quan báo trí về việc cổ phần hóa hãng phim truyện Việt Nam Luật sư Nguyễn Văn Tuấn trả lời trước cơ quan báo trí về việc cổ phần hóa hãng phim truyện Việt Nam
Luật sư Tuấn tư vấn  đăng ký bảo hộ độc quyền sáng chế “Máy sấy tiêu ngũ sắc” Luật sư Tuấn tư vấn đăng ký bảo hộ độc quyền sáng chế “Máy sấy tiêu ngũ sắc”
 Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù? Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù?
Đăng ký nhãn hiệu bản lề AAA Đăng ký nhãn hiệu bản lề AAA
 Luật sư Tuấn tham dự hội thảo liên kết hợp tác Luật sư Tuấn tham dự hội thảo liên kết hợp tác
Ý kiến của Luật sư Tuấn về việc tử tù có được phép kết hôn không? Ý kiến của Luật sư Tuấn về việc tử tù có được phép kết hôn không?
© Copyright 2014 Newvision. All rights reserved. Developed by Livesoft