19006110
Newvision Law

Newvision law

kiến thức luật sư - Chi tiết tin
Chia thừa kế theo pháp luật như thế nào?
9/27/2016 11:06:19 AM

Thưa luật sư! Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Tôi đang sinh sống và làm việc tại tỉnh Thanh Hóa. Nay ba mẹ tôi đã mất, để lại cho anh chị em tôi một ngôi nhà hiện tôi đang ở; xin hỏi tôi có được quyền hưởng ...

 

Câu hỏi

Anh Nguyễn Xuân H hiện đang sinh sống và làm việc tại tỉnh Thanh Hóa có câu hỏi như sau:

          Thưa luật sư! Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Tôi đang sinh sống và làm việc tại tỉnh Thanh Hóa. Nay ba mẹ tôi đã mất, để lại cho anh chị em tôi một ngôi nhà hiện tôi đang ở; xin hỏi tôi có được quyền hưởng thừa kế và đứng tên trên ngôi nhà đó không? Các anh chị em trong gia đình đã có nhà riêng và đã đồng ý từ chối quyền thừa kế. Tôi phải làm những thủ tục gì để giải quyết việc này ?

Giải đáp:

          Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến công ty chúng tôi, thay mặt công ty TNHH Newvision Law Luật sư Nguyễn Văn Tuấn sẽ tư vấn và giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

          Theo Điều 675 Bộ luât Dân sự năm 2005 quy định về Những trường hợp thừa kế theo pháp luật : Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây: a) Không có di chúc;...

          Bố mẹ của bạn đã mất và không để lại di chúc. Tài sản của bố mẹ bạn để lại là một ngôi nhà. Như vậy, theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005 thì căn nhà mà bố mẹ bạn để lại sẽ được chia theo pháp luật.

          Điều 674 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về Thừa kế theo pháp luật: “Thừa kế theo pháp luật là thừa kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định”.

          Căn cứ Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005:

- Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

- Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

- Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Chia thừa kế theo pháp luật

Chia thừa kế theo pháp luật như thế nào?   

     

Theo đó, bạn là con đẻ của bố mẹ bạn, bạn là người hưởng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố mẹ bạn. Bạn không thuộc một trong những trường hợp không được hưởng thừa kế theo quy định tại Điều 643 Bộ luật Dân sự 2005, bao gồm: 

a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

          Chính vì vậy, bạn hoàn toàn có quyền được hưởng thừa kế của bố mẹ bạn như những đồng thừa kế khác. Những đồng thừa kế khác đã từ chối quyền hưởng di sản của mình theo Điều 642 Bộ luật Dân sự 2005 nên bạn là người duy nhất được hưởng thừa kế là căn nhà này một cách hợp pháp. 

          Để được hưởng di sản là ngôi nhà nêu trên bạn cần tiến hành theo trình tự, thủ tục sau:

Bước 1. Liên hệ với văn phòng công chứng để thực hiện:

- Những người được hưởng di sản thừa kế liên hệ với phòng công chứng để lập thông báo về việc khai nhận di sản.

- Niêm yết công khai thông báo mở thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại UBND xã, phường nơi có di sản hoặc nơi cư trú cuối cùng của người để lại di sản trong vòng 15 ngày.

- Nếu sau thời gian niêm yết không có tranh chấp hay khiếu nại, người được hưởng di sản tiến hành khai nhận di sản tại phòng công chứng.

Bước 2. Hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị bao gồm:

- Giấy tờ chứng minh tài sản của người để lại di sản thừa kế;

- Giấy chứng tử của người để lại di sản thừa kế;

- Giấy tờ cá nhân của những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất;

- Bố mẹ đẻ, bố mẹ nuôi (sổ hộ khẩu, CMND), nếu đã chết thì phải có giấy chứng tử hoặc giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền xác nhận đã chết trước thời điểm người để lại di sản thừa kế chết; 

- Con đẻ, con nuôi (sổ hộ khẩu, CMND, giấy khai sinh);

- Sơ yếu lý lịch của 1 người nói trên có xác nhận của chính quyền địa phương;

- Thời gian niêm yết công khai là 30 ngày, nếu không có khiếu nại gì thì sẽ tiến hành phân chia thừa kế theo di chúc hoặc phân chia thừa kế theo quy định của pháp luật.

 

Bước 3. Nộp thuế

Người được hưởng di sản liên hệ với cơ quan thuế có thẩm quyền để làm thủ tục nộp thuế, lệ phí trước bạ (nếu có).

Bước 4. Sang tên tài sản cho người được hưởng di sản thừa kế theo di chúc

- Nộp hồ sơ tại bộ phận tiếp nhận hồ sơ UBND quận, huyện nơi có di sản.

- Cán bộ tiếp nhận hồ sơ ghi phiếu hẹn, nhận phiếu biên nhận có hẹn ngày giải quyết.

          Trân trọng !

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

     Hãy liên ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

     Phòng Tư Vấn Pháp Luật - VP Luật Newvision Law

     Địa chỉ:  Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

     Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn 

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

    Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn 

 

 

Hỗ trợ trực tuyến
Luật Sư Tuấn
Luật Sư Tuấn
0985 928 544
Trợ Lý Luật Sư
Trợ Lý Luật Sư
0936 883 990
Hỗ Trợ Giải Đáp 24/7
Hỗ Trợ Giải Đáp 24/7
0918 368 772
Thông tin liên hệ

 

Luật sư nguyễn văn Tuấn

 Luật Sư Tuấn “Thành công của khách hàng chính là thành công của tôi”

  Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A/6 Phạm Văn Đồng ,Cầu Giấy,Hà Nội.

  Hotline 24/7 : 19006110

  Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

 

Các tin mới nhất
Luật sư Tuấn tư vấn  đăng ký bảo hộ độc quyền sáng chế “Máy sấy tiêu ngũ sắc” Luật sư Tuấn tư vấn đăng ký bảo hộ độc quyền sáng chế “Máy sấy tiêu ngũ sắc”
 Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù? Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù?
Đăng ký nhãn hiệu bản lề AAA Đăng ký nhãn hiệu bản lề AAA
 Luật sư Tuấn tham dự hội thảo liên kết hợp tác Luật sư Tuấn tham dự hội thảo liên kết hợp tác
Ý kiến của Luật sư Tuấn về việc tử tù có được phép kết hôn không? Ý kiến của Luật sư Tuấn về việc tử tù có được phép kết hôn không?
LS Nguyễn Văn Tuân - Tuổi trẻ cần có sự hoài bão và táo bạo mới thành công LS Nguyễn Văn Tuân - Tuổi trẻ cần có sự hoài bão và táo bạo mới thành công
Cứu người nhưng vô ý gây chết người có phải chịu trách nhiệm hình sự không Cứu người nhưng vô ý gây chết người có phải chịu trách nhiệm hình sự không
Chồng bán hết tài sản căn cứ vào quy định nào để bảo vệ quyền lợi của vợ Chồng bán hết tài sản căn cứ vào quy định nào để bảo vệ quyền lợi của vợ
Ý kiến của LS Tuấn về vụ việc hai hành khách hành hung nữ nhân viên sân bay Nội Bài Ý kiến của LS Tuấn về vụ việc hai hành khách hành hung nữ nhân viên sân bay Nội Bài
Luật sư Tuấn tham gia phiên tòa xét xử vụ án về tội giết người Luật sư Tuấn tham gia phiên tòa xét xử vụ án về tội giết người
LS Tuấn tham gia phiên Tòa tranh chấp quyền thừa kế có người thuộc diện thừa kế tại nước ngoài LS Tuấn tham gia phiên Tòa tranh chấp quyền thừa kế có người thuộc diện thừa kế tại nước ngoài
Chia tài sản thừa kế khi không có tên trong di chúc Chia tài sản thừa kế khi không có tên trong di chúc
Chia thừa kế theo pháp luật như thế nào? Chia thừa kế theo pháp luật như thế nào?
FC Luật Newvision Law Giao hữu bóng đá với FC Bộ Khoa học & Công nghệ FC Luật Newvision Law Giao hữu bóng đá với FC Bộ Khoa học & Công nghệ
CHIA SẺ KỸ NĂNG VÀ PHƯƠNG PHÁP HỌC LUẬT CHIA SẺ KỸ NĂNG VÀ PHƯƠNG PHÁP HỌC LUẬT
© Copyright 2014 Newvision. All rights reserved. Developed by Livesoft