Tự quyết toán thuế TNCN cần Thư xác nhận thu nhập hay không?

Rate this post

Bạn đã từng thắc mắc và băn khoăn về việc liệu có cần cung cấp Thư xác nhận thu nhập khi quyết toán thuế TNCN hay không? Thông tin dưới đây sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về quy định này.

Quy định về quyết toán thuế TNCN

Theo tiết b.2.1 Điểm b.2 Khoản 3b Điều 21 Thông tư số 92/2015/TT-BTC, cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công được quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế.

Các tài liệu cần cung cấp

Để quyết toán thuế TNCN, cá nhân cần cung cấp các tài liệu sau:

  • Tờ khai quyết toán thuế mẫu số 02/QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC.

  • Phụ lục mẫu số 02-1/BK-QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC nếu có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc.

  • Bản chụp các chứng từ chứng minh số thuế đã khấu trừ, đã tạm nộp trong năm, số thuế đã nộp ở nước ngoài (nếu có). Cá nhân cam kết chịu trách nhiệm về tính chính xác của các thông tin trên bản chụp đó. Trường hợp tổ chức trả thu nhập không cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân do tổ chức trả thu nhập đã chấm dứt hoạt động thì cơ quan thuế căn cứ cơ sở dữ liệu của ngành thuế để xem xét xử lý hồ sơ quyết toán thuế cho cá nhân mà không bắt buộc phải có chứng từ khấu trừ thuế.

  • Trường hợp, theo quy định của luật pháp nước ngoài, cơ quan thuế nước ngoài không cấp giấy xác nhận số thuế đã nộp, người nộp thuế có thể nộp bản chụp Giấy chứng nhận khấu trừ thuế (ghi rõ đã nộp thuế theo tờ khai thuế thu nhập nào) do cơ quan trả thu nhập cấp hoặc bản chụp chứng từ ngân hàng đối với số thuế đã nộp ở nước ngoài có xác nhận của người nộp thuế.

  • Bản chụp các hóa đơn chứng từ chứng minh khoản đóng góp vào quỹ từ thiện, quỹ nhân đạo, quỹ khuyến học (nếu có).

  • Trường hợp cá nhân nhận thu nhập từ các tổ chức Quốc tế, Đại sứ quán, Lãnh sự quán và nhận thu nhập từ nước ngoài phải có tài liệu chứng minh về số tiền đã trả của đơn vị, tổ chức trả thu nhập ở nước ngoài.

Tại sao cần cung cấp Thư xác nhận thu nhập?

Thư xác nhận thu nhập là một trong các tài liệu cần cung cấp khi quyết toán thuế TNCN. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, theo quy định của luật pháp nước ngoài, cơ quan thuế nước ngoài không cấp giấy xác nhận số thuế đã nộp. Trong trường hợp này, người nộp thuế có thể cung cấp bản chụp Giấy chứng nhận khấu trừ thuế do cơ quan trả thu nhập cấp hoặc bản chụp chứng từ ngân hàng để chứng minh số thuế đã nộp ở nước ngoài.

Tổng kết

Tự quyết toán thuế TNCN đôi khi có thể gây ra nhiều khó khăn và băn khoăn. Việc cung cấp đủ các tài liệu cần thiết, bao gồm cả Thư xác nhận thu nhập, sẽ giúp bạn đảm bảo tính chính xác và tuân thủ đúng quy định của luật pháp. Vì vậy, hãy đảm bảo rằng bạn đã chuẩn bị đầy đủ các tài liệu trước khi quyết toán thuế TNCN.

Nếu bạn cần thêm thông tin hoặc tư vấn, hãy liên hệ với Luật Sư Tuấn để được hỗ trợ.

Related Posts

Các khoản giảm trừ doanh thu theo Thông tư 133 và Thông tư 200

Bạn là một doanh nghiệp và đang gặp khó khăn trong việc giảm trừ doanh thu theo quy định của Thông tư 133/2016/TT-BTC và Thông tư 200/2014/TT-BTC?…

Nghị định 43/2014/NĐ-CP: Hướng dẫn chi tiết Luật Đất đai 2013

Chào mừng các bạn đến với bài viết mới của Luật Sư Tuấn! Hôm nay chúng ta sẽ cùng tìm hiểu về Nghị định 43/2014/NĐ-CP, nội dung…

Thông tư 43/2016/TT-BTNMT: Quy định kỹ thuật về thu thập, thành lập tài liệu nguyên thủy trong điều tra cơ bản địa chất về khoáng sản và thăm dò khoáng sản

Có thể bạn quan tâm Hạch toán và kê khai thuế xuất khẩu – Export Tax Accounting Văn bản pháp quy: Quy định về hoạt động tiêm…

06 Mẫu Bảng Kê Thường Gặp Khi Mua Bán Hàng Hóa

Chào mừng các bạn đến với blog Luật Sư Tuấn! Hôm nay chúng ta sẽ cùng nhau tìm hiểu về 06 mẫu bảng kê khi mua bán…

Thông tư 01/2017/TT-BXD: Hướng dẫn xác định và quản lý chi phí khảo sát xây dựng

Có thể bạn quan tâm Thông tư 02/2021/TT-BNNPTNT: Hướng dẫn phòng chống thiên tai Cách vẽ sơ đồ tư duy đẹp mắt, dễ nhớ dễ học bạn…

Thông tư 01/2020/TT-BTP: Hướng dẫn cấp bản sao từ sổ gốc

Có thể bạn quan tâm Cách nhận xét học bạ theo Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT Thông tư 200/2014/TT-BTC – Hệ thống tài khoản Thông tư số 06/2006/TT-BXD: Hướng…